Mai jigilar belt shine babban kayan aiki na tsarin isar da sako, kuma amintaccen aiki da kwanciyar hankali yana shafar samar da albarkatun kasa kai tsaye. Bambancin bel shine mafi yawan laifin mai ɗaukar bel, kuma daidaitaccen jiyyansa shine garantin aiki mai aminci da kwanciyar hankali. Akwai al'amura da dama da ke kawo karkacewa, kuma ya kamata a yi amfani da hanyoyin daidaitawa daban-daban bisa ga al'amura daban-daban da musabbabin karkacewa, domin a warware matsalar yadda ya kamata. Wannan takarda ta dogara ne akan shekaru da yawa na aikin filin, daga ra'ayi na mai amfani, ta yin amfani da ka'idar injiniyoyi don nazari da bayyana abubuwan da ke haifar da irin wannan gazawar da hanyoyin magani.
Bayan yin bayani a fili game da yanayin ƙarfin karkatar da ɗaukar radiyo bayan shigarwa, ba shi da wahala a fahimci dalilan bel ɗin bel, hanyar daidaitawa kuma ta bayyana a sarari, Hanya ta farko ita ce aiwatar da ramukan dogayen ramuka a ɓangarorin biyu na saitin rago. don daidaitawa .Hanyar ƙayyadaddun hanya ita ce wacce gefen bel ɗin ya lalace, kuma gefen mai raɗaɗi ya kamata ya ci gaba zuwa hanyar bel, ko ɗayan ya koma baya. Idan bel ɗin ya gudu zuwa sama, ƙananan matsayi na mai rago ya kamata ya matsa zuwa hagu, matsayi na babba kuma ya matsa zuwa dama.
Hanya ta biyu ita ce shigar da masu bautar aure, a daidaita masu bautar rediyo suna da nau'ikan nau'ikan, irin nau'in haɗin kai tsaye, da sauransu. ko samar da juzu'i mai jujjuyawa don sanya bel ɗin ta atomatik ya zama tsakiya don cimma manufar daidaita karkacewar bel ɗin, kuma yanayin damuwa iri ɗaya ne da na mai ɗaukar hoto. Gabaɗaya, wannan hanya ta fi dacewa idan jimlar tsayin bel ɗin ya yi gajere ko kuma lokacin da bel ɗin ke gudana ta kowane bangare biyu, saboda gajeriyar bel ɗin yana iya tashi kuma ba shi da sauƙin daidaitawa. Wannan hanya a mai ɗaukar bel mai tsayi ya fi kyau kada a yi amfani da shi , saboda yin amfani da aligning racing zai sami wani tasiri akan rayuwar sabis na bel.
Hanyar daidaitawa shine kamar haka: ga ɗigon kai, idan bel ɗin ya tashi zuwa gefen dama na ɗigon, toshe matashin matashin dama ya kamata ya ci gaba. ya kamata a ci gaba, kuma madaidaicin katangar matashin matashin hagu kuma ana iya komawa baya ko kuma a mayar da katangar matashin dama baya. Hanyar daidaitawa na ɗigon wutsiya daidai yake da kishiyar kai. Bayan maimaita gyare-gyare har sai an daidaita bel zuwa matsayi mai kyau. Yana da kyau a shigar da mai aiki daidai kafin daidaita abin tuƙi ko dawo da juzu'i
Na uku, rashin haƙurin juzu'i na waje na tarkace, kayan ɗorawa ko rashin daidaituwa ya sa diamita ya bambanta, kuma bel ɗin zai gudu zuwa gefe tare da diamita mafi girma. Wato abin da ake kira "gudu ba gudu ba karami". Yanayin ƙarfinsa: Ƙarfin motsi Fq na bel yana samar da motsin sashi mai motsi Fy zuwa babban gefen diamita, a cikin aikin sashi na Fy, bel zai haifar da karkacewa. Don wannan yanayin, mafita ita ce tsaftace kayan daɗaɗɗen da ke saman drum, ƙasa mai lalacewa tare da rashin daidaituwa da lalacewa mara daidaituwa dole ne a maye gurbin da sake sarrafa lag ɗin roba.
Na hudu, wurin canja wuri a wurin faɗuwar kayan ba kai tsaye ba ne don haifar da karkacewar bel. Matsayin canja wuri na kayan a matsayin kayan faduwa a kan bel ɗin bel yana da tasiri mai girma sosai, musamman ma tsinkaya masu jigilar kaya guda biyu a ƙasa a kwance ya kasance a tsaye, tasiri zai fi girma. Yawancin lokaci ya kamata a yi la'akari da tsayin dangi na bel biyu a sama da ƙasa a wurin canja wuri. Ƙarƙashin tsayin dangi, mafi girman ɓangaren saurin kwance na kayan, mafi girman tasirin Fc a kan ƙananan bel, kuma kayan yana da wuya a tsakiya. Abubuwan da ke kan ɓangaren giciye na bel ɗin an karkatar da su, kuma ɓangaren kwance na tasirin tasirin Fc Fy a ƙarshe yana sa bel ɗin ya tashi. Idan kayan yana zuwa dama, bel ɗin yana zuwa hagu, kuma akasin haka.
Don ƙetare a cikin wannan yanayin, ya kamata a ƙara girman dangi na masu jigilar kaya guda biyu kamar yadda zai yiwu a lokacin tsarin zane. Ya kamata a yi la'akari da nau'i da girman mazugi na sama da na ƙasa da jagororin masu jigilar bel tare da ƙuntatawa sarari. Gabaɗaya, faɗin ɓangarorin jagora yakamata ya zama kusan kashi uku cikin biyar na faɗin bel. Don ragewa ko kauce wa karkatar da bel, za a iya ƙara farantin baffle don toshe kayan kuma canza shugabanci da matsayi na kayan.
Na biyar. Matsalolin bel ɗin kanta. kamar yin amfani da bel na dogon lokaci, tsufa na lalacewa, lalacewa na gefe, ko tsakiyar haɗin haɗin gwiwa ba daidai ba ne bayan bel ɗin ya lalace, wanda zai sa tashin hankali a bangarorin biyu na bel ɗin ya saba da juna kuma ya haifar da karkacewa. A wannan yanayin, duk tsawon bel ɗin zai gudu zuwa gefe ɗaya, kuma matsakaicin iyakar gudu yana cikin haɗin gwiwa mara kyau. Hanyar da za a magance shi ita ce sake yin haɗin gwiwa na roba tare da cibiyar da ba daidai ba, da kuma maye gurbin tsufa na bel.
Na shida, da tashin hankali na'urar na conveyor ba zai iya sa enoutth tashin hankali karfi zuwa bel. bel ɗin ba ya karkata ba tare da kaya ko ƙananan nauyin kaya ba , lokacin da nauyin ya yi girma kadan za a sami abin ban mamaki. Na'urar tashin hankali na'ura ce mai tasiri don tabbatar da cewa bel koyaushe yana kiyaye isasshen ƙarfin tashin hankali. Idan ƙarfin tashin hankali bai isa ba, kwanciyar hankali na bel yana da talauci sosai, mafi girman tasirin tsoma baki na waje, kuma abin da ke faruwa na zamewa zai faru a lokuta masu tsanani. Don masu jigilar bel ɗin da ke amfani da na'urorin tashin hankali masu nauyi, ana iya ƙara ma'aunin nauyi don magance matsalar, amma bai kamata a ƙara da yawa ba, don kar a sa bel ɗin ya ɗauki tashin hankali da yawa da ba dole ba kuma ya rage rayuwar sabis na bel. Don masu jigilar bel ɗin ta amfani da karkace ko tashin hankali na ruwa, ana iya daidaita bugun tashin hankali don ƙara ƙarfin tashin hankali. Duk da haka, wani lokacin bugun jini na tashin hankali bai isa ba kuma bel ɗin ya zama nakasu na dindindin, wanda lokacin za a iya yanke sashin bel ɗin kuma a sake haɗa shi.
Na bakwai, don bel mai ɗaukar bel tare da zane na concave , irin su radius na curvature na sashin layi yana da ƙananan ƙananan, idan babu wani abu a kan bel lokacin farawa, bel zai tashi a cikin sashin layi, a cikin akwati. yanayin iska mai ƙarfi kuma zai kashe bel ɗin, saboda haka, yana da kyau a ƙara bel ɗin matsa lamba a sashin madaidaicin bel ɗin don guje wa bel ɗin bazara ko iska ta hura.